ตรวจสอบและทบทวน


ตรวจสอบและทบทวน (Review and Reflect on your learning)
          ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้นการออกแบบการเรียนการสอนที่เป็นสากล ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยเขียนแผนการสอนตามรูปแบบ the STUDIES Model ในกลุ่มสาระการเรียนรู้ที่สอดคล้องกับสาขาวิชาเอกที่เรียน โดยกําหนดสิ่งแวดล้อมการเรียนรู้และจัดหาหรือผลิตสื่อการเรียนรู้ประกอบบทเรียน


แผนการจัดประสบการณ์กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ ชั้นอนุบาลปีที่ 1
หน่วย กล้วยน่ารู้ เรื่อง ลักษณะของกล้วย
สัปดาห์ที่ 5 วันที่  วันที 10 มีนาคม พ.2562


มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่ 2 กล้ามเนื้อใหญ่ และกล้ามเนื้อเล็กที่แข็งแรงใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว
และประสานสัมพันธ์กัน
ตัวบ่งชี้ที่ 2.1 เคลื่อนไหวร่างกายอย่างคล่องแคล่วและทรงตัวได้ดี
มาตรฐานที่ 4 ชื่นชมและแสดงออกทางศิลปะ ดนตรี การเคลื่อนไหว และรักการออกกาลังกาย
ตัวบ่งชี้ที่ 4.1 เคลื่อนไหวร่างกายอย่างคล่องแคล่วประสานสัมพันธ์และทรงตัวได้
มาตรฐานที่ 8 อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุขและปฏิบัติตนเป็นสมาชิกที่ดีของสังคมระบอบ
ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ตัวบ่งชี้ที่ 8.2 มีปฏิสัมพันธ์ที่ดีกับผู้อื่น
มาตรฐานที่ 11 มีจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
ตัวบ่งชี้ที่ 11.2 แสดงท่าทาง/เคลื่อนไหวตามจินตนาการอย่างสร้างสรรค์

จุดประสงค์
          1.เด็กฟังและทำท่าทางตามจังหวะดนตรีได้
          2.เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
          3.เด็กแสดงท่าทางตามจินตนาการได้
          4.เด็กระมัดระวังความปลอดภัยให้ตนเองและผู้อื่นในขณะเคลื่อนไหวร่างกายได้

สาระการเรียนรู้
          สาระที่ควรเรียนรู้
          การฟังและปฏิบัติตามคำสั่งและสัญญาณเป็นการฝึกประสานสัมพันธ์ระหว่างทักษะการฟังและการปฏิบัติโดยใช้ท่าทางตามจังหวะดนตรี
          ประสบการณ์สำคัญ
          พัฒนาการด้านร่างกาย
                    - เคลื่อนไหวอยู่กับที่และการเคลื่อนไหวเคลื่อนที่
                    - การปฏิบัติตนตามสุขอนามัย
          พัฒนาการด้านอารมณ์จิตใจ
                    - แสดงออกอย่างสนุกสนาน
                   - การร้องเพลง
          พัฒนาการด้านสังคม
                   - แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและเคารพความคิดเห็นของผู้อื่น
          พัฒนาการด้านสติปัญญา
                   - การเริ่มต้นและการหยุดการกระทำโดยสัญญาณ

วิธีการจัดกิจกรรม
    ขั้นนำ
    1.ครูสร้างข้อตกลงกับเด็กดังนี้
          - ครูเคาะสัญญาณช้าให้เด็กเคลื่อนไหวช้าๆ
          - ครูเคาะจังหวะเร็วให้เด็กเคลื่อนไหวเร็วๆ
          - ถ้าครูเคาะจังหวะ 2 ครั้ง ติดกันให้เด็กหยุดการเคลื่อนไหวในท่านั้นทันที
    2.ครูร้องเพลง กล้วยปิ้งให้เด็กๆฟัง และให้เด็กร้องเพลงตาม
    ขั้นสอน
    3. ครูและเด็กกำหนดข้อตกลงร่วมกันว่าถ้าเนื้อเพลงร้องว่า กล้วยปิ้งให้เด็ก กระโดด 3 ครั้ง ถ้าเพลงร้องว่า อร่อย ให้เด็กๆ ปรบมือ 2 ครั้ง ถ้าเนื้อเพลงร้องว่า นิดหน่อย ให้เด็กโยกเอวไปมา
    4. ให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายอย่างอิสระ เมื่อได้ยินสัญญาณหยุดให้เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงใน
ข้อ 2
    5. ปฏิบัติตามข้อ 2 ซ้ำอีกครั้ง ในขณะที่เด็กปฏิบัติกิจกรรมครูคอยดูแลและเน้นย้ำการระมัดระวังความ
ปลอดภัย

    ขั้นสรุป
    6. พักผ่อนคลายกล้ามเนื้อโดยการนั่งลง เปลี่ยนกันนวดขาซึ่งกันและกันเบา ๆ

สื่อ   
1.เครื่องเคาะจังหวะ
2.เพลง กล้วยปิ้ง

เพลง กล้วยปิ้ง
กล้วยปิ้ง กล้วยปิ้ง กล้วยปิ้ง ยิ่งกินยิ่งอร่อย
ใส่เกลือนิดหน่อย ยิ่งอร่อย กล้วยปิ้ง กล้วยปิ้ง



การประเมินผล
          1.สังเกตการฟังและทำท่าทางตามจังหวะดนตรี
          2.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง
          3.สังเกตการแสดงท่าทางตามจินตนาการ
          4.สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยให้ตนเองและผู้อื่นในขณะเคลื่อนไหวร่างกาย

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น